“Giải Taekwondo Sinh viên TP. Hồ Chí Minh mở rộng năm 2021” diễn ra từ ngày 24/4 đến ngày 25/4/2021 do Nhà Văn hóa Sinh viên TP. Hồ Chí Minh phối hợp Liên Đoàn Taekwondo TP. Hồ Chí Minh tổ chức

Trải qua hai ngày thi đấu kịch tính và hấp dẫn, Giải Taekwondo Sinh viên TP. Hồ Chí Minh mở rộng năm 2021 đã chứng kiến sự lên ngôi của các vận động viên (VĐV) thuộc đơn vị trường Đại học Sư phạm TDTT khi giành giải Nhất toàn đoàn.

Trường Đại học Sư phạm TDTT đã xuất sắc giành giải Nhất toàn đoàn

“Giải Taekwondo Sinh viên TP. Hồ Chí Minh mở rộng năm 2021” diễn ra từ ngày 24/4 đến ngày 25/4/2021 do Nhà Văn hóa Sinh viên TP. Hồ Chí Minh phối hợp Liên Đoàn Taekwondo TP. Hồ Chí Minh tổ chức. Dù đây là làm đầu tiên giải đấu mở rộng cho các đơn vị ngoài khu vực thành phố nhưng đã có đến 29 đơn vị đăng ký với gần 230 VĐV tham gia tranh tài.

Các VĐV đã mang đến những trận đấu vô cùng kịch tính và hấp dẫn

Các VĐV đến từ các trường đại học, cao đẳng trên địa bàn TPHCM đã tham gia tranh tài ở 2 nội dung quyền tiêu chuẩn (đồng đội nam, đồng đội nữ), 2 nội dung quyền sáng tạo (cá nhân nam, cá nhân nữ); thi đấu đối kháng với 6 hạng cân nam và 6 hạng cân nữ.

Ở nội dung thi đấu đối kháng cá nhân, sau khi thi đấu xong 03 hiệp nếu tỷ số vẫn hòa thì các VĐV sẽ nghỉ 01 phút, sau đó đấu hiệp thứ 4 là hiệp phụ trong thời gian 02 phút và sẽ áp dụng luật “điểm vàng”. Trường hợp vẫn hòa điểm sau hiệp thi đấu thứ 4, kết quả sẽ do Tổ Trọng tài điều hành quyết định theo phiếu ưu thế.

Ở nội dung thi đấu đồng đội, tổng trọng lượng đồng đội nữ không quá 285kg/ 5 VĐV và đồng đội nam không quá 343kg/ 5 VĐV. Thời gian thi đấu (03 hiệp/trận): hiệp 1 được tiến hành theo thứ tự VĐV có số cân nặng từ thấp đến cao, mỗi VĐV thi đấu 60 giây; hiệp 02 thi đấu 05 phút và hiệp 03 thi đấu 03 phút.

Quyền tiêu chuẩn: gồm 02 nội dung: đồng đội nam, đồng đội nữ. Vòng loại và Tứ kết: thi bài quyền Taegeuk 6 và Koryo. Vòng Bán kết: thi bài quyền Taegeuk 7 và Keumkang. Vòng Chung kết: thi bài quyền Taegeuk 8 và Taebaek. Ở quyền sáng tạo: gồm 02 nội dung: cá nhân nam và cá nhân nữ, thực hiện bài quyền sáng tạo theo quy định hiện hành của Taekwondo thế giới.

Giải đấu thuộc Chuỗi hoạt động Sức Trẻ TP.HCM năm 2021 do Nhà Văn hóa Sinh viên TP.HCM khởi động từ 20/3/2021 nhằm Chào mừng Ngày bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XV và đại biểu Hội đồng nhân dân các cấp. Đẩy mạnh phong trào “Toàn dân rèn luyện thân thể theo gương Bác Hồ vĩ đại”, thường xuyên tập luyện và thi đấu các môn thể thao để nâng cao sức khỏe, phát triển thể chất góp phần giáo dục toàn diện cho sinh viên.

Trao giải nội dung đơn Nam hạng cân dưới 54 kg

Đồng thời, tạo sân chơi bổ ích cho sinh viên trên địa bàn Thành phố. Đồng thời, tạo mối quan hệ giao lưu với sinh viên các trường Học viện, Đại học, Cao đẳng và Trung cấp trên địa bàn TP. Hồ Chí Minh.

Kết quả của Giải đấu:

Hạng nhất toàn đoàn: Trường ĐH Sư phạm TDTT (5V, 1B, 2Đ)

Hạng nhì toàn đoàn: Trường ĐH Sư Phạm Kỹ thuật (3V, 3B, 4Đ)

Hạng ba toàn đoàn: Đại học Công nghiệp TP.HCM (3V, 1B, 0Đ)

Nội dung Đơn Nam:

Hạng cân dưới 51 kg:

Giải Nhất: Lê Thanh Tùng (Trường ĐH TDTT TP.HCM 2)

Giải Nhì: Lý Văn Hùng (Trường ĐH TDTT TP.HCM 1)

Đồng Giải Ba: Võ Trần Khánh Duy (Trường ĐH Công nghiệp TP.HCM 1)  và Võ Trần Khánh Đoan (Trường ĐH Công nghiệp TP.HCM 2)

Hạng cân dưới 54 kg:

Giải Nhất: Đào Văn Đức (Trường ĐH Kinh tế TP.HCM)

Giải Nhì: Phạm Văn Thiện (Trường ĐH TDTT TP.HCM 1)

Đồng Giải Ba: Vũ Quốc Việt (Trường ĐH GTVT TP.HCM) và Trần Thánh Tong (Trường ĐH Công nghiệp TP.HCM 1)

 Hạng cân dưới 58 kg:

Giải Nhất: Trần Quốc Bảo (UPES)

Giải Nhì: Phạm Tuấn Hùng (Trường ĐH TDTT TP.HCM 1)

Đồng Giải Ba: Đỗ Trọng Nghĩa (Trường ĐH Sư phạm TDTT) và Hà Văn Đức (Trường ĐH Văn Hiến)

Hạng cân dưới 63 kg:

Giải Nhất: Huỳnh Tấn Đạt (Trường ĐH Sư phạm TDTT)

Giải Nhì: Võ Tấn Trọng (Trường ĐH Sư Phạm Kỹ thuật)

Đồng Giải Ba: Sín Hỷ Phát (Trường ĐH Tôn Đức Thắng) và Lê Quốc Dưỡng (Trường ĐH TDTT TP.HCM 2)

Hạng cân dưới 74 kg:

Giải Nhất: Nguyễn Huỳnh Minh Nhật (Trường ĐH HUTECH)

Giải Nhì: Ngô Lê Phát Tài (UPES)

Đồng Giải Ba: Nguyễn Chí Toàn (Trường ĐH Lao động Xã hội CS2) và Hoàng Thanh Tùng (Trường ĐH Công nghiệp TP.HCM 2)

Hạng cân dưới 80 kg:

Giải Nhất: Quản Mạnh Bá Huy (Trường Trung Cấp Sài Gòn)

Giải Nhì: Lê Quang Minh (Trường ĐH Công nghiệp TP.HCM 1)

Đồng Giải Ba: Hoàng Hạnh (Trường ĐH TDTT TP.HCM) và Nguyên Tấn Thịnh (CLB Taekwondo TNT – IUH)

Nội dung Đơn Nữ:

Hạng cân dưới 44 kg:

Giải Nhất: Trịnh Thị Thùy Dung (Trường ĐH Sư Phạm Kỹ thuật)

Giải Nhì: Nguyễn Thị Mỹ Hảo (Trường ĐH Công nghiệp TP.HCM 1)

Đồng Giải Ba: Bùi Thị Uyên (Trường ĐH GTVT TP.HCM) và Lê Ngọc Thuyền (Trường ĐH TDTT TP.HCM)

Hạng cân dưới 46 kg:

Giải Nhất: Đào Ngọc Hoàng Như (HUTECH)

Giải Nhì: Lê Hoàng Uyển Nghi (Trường ĐH Tôn Đức Thắng)

Đồng Giải Ba: Hoàng Hà Anh (Trường ĐH Sư Phạm Kỹ thuật) và Nguyễn Thị Thùy Nhung (Trường ĐH Văn Hiến)

Hạng cân dưới 49 kg:

Giải Nhất: Đào Thị Thanh Thủy (Trường ĐH Sư phạm TDTT)

Giải Nhì: Nguyễn Lăng Như Quỳnh (Trường ĐH Sư Phạm Kỹ thuật)

Đồng Giải Ba: Bùi Thị Phương Thanh (Trường ĐH TDTT TP.HCM) và Phạm Thị Yến Nhi (Trường ĐH Sài Gòn)

Hạng cân dưới 53 kg:

Giải Nhất: Trần Hồ Diệu Thương (HUTECH)

Giải Nhì: Leang Sopheakkanya (Trường ĐH Tôn Đức Thắng)

Đồng Giải Ba: Lê Như Trang (Trường ĐH Kinh tế TP.HCM) và Nguyễn Hồ Ánh Ngân (Trường ĐH TDTT TP.HCM)

Hạng cân dưới 57 kg:

Giải Nhất: Nguyễn Thị Mỹ Tiên (Trường ĐH Tôn Đức Thắng)

Giải Nhì: Võ Thị Hồng Thơ (Trường ĐH Sư phạm TDTT)

Đồng Giải Ba: Lê Thị Kiều My (Trường ĐH Sư Phạm Kỹ thuật 1) và Hoàng Hà (Trường ĐH Sư Phạm Kỹ thuật)

Hạng cân dưới 62 kg:

Giải Nhất: Bùi Phi Thiên (Trường ĐH Sư phạm TDTT)

Giải Nhì: Bùi Thị Thanh Xuân (Trường ĐH Sư Phạm Kỹ thuật)

Đồng Giải Ba: Võ Thanh Trà My (Trường ĐH TDTT TP.HCM) và Lê Thị Thu Hiền (Trường ĐH Kinh tế TP.HCM)

Quyền sáng tạo Cá nhân Nữ:

Giải Nhất: Nguyễn Thị Mộng Quỳnh (Trường ĐH Tôn Đức Thắng)

Giải Nhì: Lý Triệu Ngân (Trường ĐH Sài Gòn 1)

Đồng Giải Ba: Nguyễn Thị Mỹ Hạnh (Trường ĐH Hoa Sen) và Trần Thị Hường (Trường ĐH Sài Gòn)

Quyền sáng tạo Cá nhân Nam:

Giải Nhất: Lưu Quyền Phước (Trường ĐH Sư phạm TDTT)

Giải Nhì: Nguyễn Ngọc Minh Hy (Trường ĐH Tôn Đức Thắng)

Đồng Giải Ba: Nguyễn Văn Công (Trường ĐH Sư Phạm Kỹ thuật) và Lê Thành Văn (Trường ĐH TDTT TP.HCM)

Quyền tiêu chuẩn Đồng đội Nữ:

Giải Nhất: Trường ĐH Sư Phạm Kỹ thuật

Giải Nhì: Trường ĐH Sài Gòn

Đồng Giải Ba: Trường ĐH GTVT TP.HCM và Trường ĐH TDTT TP.HCM

Quyền tiêu chuẩn Đồng đội Nam:

Giải Nhất: Trường ĐH Văn Hiến

Giải Nhì: UPES

Đồng Giải Ba: Trường ĐH Sư phạm TDTT và Trường ĐH Sư Phạm Kỹ thuật